Xử phạt hành vi đốt rác trong khu vực dân cư

Tư vấn | 07:18 Thứ Năm ngày 31/05/2018
Hàng xóm nhà tôi thường xuyên chất rác thành đống rồi tự ý đốt, gây ô nhiễm không khí tại khu dân cư. Đề nghị Tòa soạn báo cho biết, việc tự ý đốt rác như vậy sẽ bị xử lý thế nào?
Vũ Duy Hoàng (quận Nam Từ Liêm)

Trả lời:


Điều 172 Bộ luật Dân sự quy định về nghĩa vụ bảo vệ môi trường như sau: “Khi thực hiện quyền sở hữu, quyền khác đối với tài sản thì chủ thể phải tuân theo quy định của pháp luật về bảo vệ môi trường; nếu làm ô nhiễm môi trường thì phải chấm dứt hành vi gây ô nhiễm, thực hiện các biện pháp để khắc phục hậu quả và bồi thường thiệt hại”.

Hành vi tự ý đốt rác thải tại khu vực dân cư gây ô nhiễm là vi phạm pháp luật theo quy định tại Điều 172 Bộ luật Dân sự. Căn cứ Điểm b, Khoản 2, Điều 7 Nghị định 167/2013/NĐ-CP của Chính phủ về xử lý hành vi vi phạm giữ gìn vệ sinh chung thì hành vi tự ý đốt rác thải gây ô nhiễm tại khu vực dân cư của hàng xóm nhà bạn sẽ bị xử phạt hành chính: “Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây: a) Đổ, ném chất thải, chất bẩn hoặc các chất khác làm hoen bẩn nhà ở, cơ quan, trụ sở làm việc, nơi sản xuất, kinh doanh của người khác; b) Tự ý đốt rác, chất thải, chất độc hoặc các chất nguy hiểm khác ở khu vực dân cư, nơi công cộng”.

Trong trường hợp này, bạn có thể báo cáo với UBND phường tại nơi cư trú để họ vào cuộc, can thiệp.
 
Ban Bạn đọc
Bình luận
Gõ tiếng Việt có dấu, tối thiểu 15 chữ
Thông báo