Mức phạt đối với cửa hàng ăn uống không bảo đảm vệ sinh

Tư vấn | 06:39 Thứ Năm ngày 07/12/2017
(HNM)- Đề nghị Tòa soạn báo cho biết, các mức phạt đối với cửa hàng kinh doanh ăn uống không bảo đảm điều kiện về vệ sinh an toàn thực phẩm được pháp luật quy định như thế nào?
Nguyễn Phương Tú (quận Thanh Xuân)

Trả lời:

Căn cứ Nghị định số 178/2013/NĐ-CP ngày 14-11-2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm, thì Điều 20 của Nghị định này quy định các mức phạt như sau:

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây: a) Bày bán thức ăn ngay, thực phẩm chín không có thiết bị bảo quản hợp vệ sinh, không có bàn hoặc giá cao hơn mặt đất theo quy định; b) Không để riêng thực phẩm sống và thức ăn chín; c) Sử dụng khu vực chế biến, bảo quản, nơi ăn không bảo đảm vệ sinh hoặc có côn trùng, động vật gây hại; d) Sử dụng dụng cụ chia, chứa đựng thức ăn và dụng cụ ăn uống không bảo đảm vệ sinh; đ) Không có dụng cụ chứa đựng rác thải, chất thải theo quy định hoặc có nhưng không bảo đảm vệ sinh; không thu dọn chất thải, rác thải hằng ngày.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây: a) Sử dụng nước không đạt quy chuẩn kỹ thuật để chế biến thực phẩm; b) Sử dụng nguyên liệu không có giấy tờ chứng minh nguồn gốc, xuất xứ; hết hạn sử dụng, không bảo đảm an toàn để chế biến thực phẩm; c) Sử dụng phụ gia thực phẩm không có nguồn gốc, xuất xứ; hết hạn sử dụng, không có trong danh mục phụ gia thực phẩm được phép sử dụng theo quy định, không bảo đảm an toàn để chế biến thực phẩm; d) Chế biến thực phẩm không bảo đảm an toàn; đ) Kinh doanh dịch vụ ăn uống không bảo đảm an toàn thực phẩm dẫn đến ngộ độc thực phẩm.

3. Hình thức xử phạt bổ sung: Đình chỉ hoạt động kinh doanh dịch vụ ăn uống từ 1 tháng đến 3 tháng trong trường hợp tái phạm đối với hành vi quy định tại Điểm đ, Khoản 2 nêu trên.

4. Biện pháp khắc phục hậu quả: a) Buộc tiêu hủy nguyên liệu thực phẩm không có nguồn gốc, xuất xứ; hết hạn sử dụng, hỏng, ôi, thiu, thối quy định tại Điểm b, Khoản 2 nêu trên; phụ gia thực phẩm vi phạm quy định tại Điểm c, Khoản 2 nêu trên; thực phẩm hỏng, ôi, thiu, thối quy định tại Điểm d, Khoản 2 nêu trên; b) Buộc chịu mọi chi phí cho việc xử lý ngộ độc thực phẩm, khám, điều trị người bị ngộ độc thực phẩm đối với hành vi quy định tại Điểm đ, Khoản 2 nêu trên.
Ban Bạn đọc
Từ khoá
Bình luận
Gõ tiếng Việt có dấu, tối thiểu 15 chữ
Thông báo